nano 1.3.5 - en to vi translation catalogue (312 entries)

en: Read %lu line (Converted from DOS and Mac format) | Read %lu lines (Converted from DOS and Mac format)
vi[0]: Đọc %lu dòng (Đã chuyển đổi từ định dạng DOS và Mac)

en: Read %lu line (Converted from Mac format) | Read %lu lines (Converted from Mac format)
vi[0]: Đọc %lu dòng (Đã chuyển đổi từ định dạng Mac)

en: Read %lu line (Converted from DOS format) | Read %lu lines (Converted from DOS format)
vi[0]: Đọc %lu dòng (Đã chuyển đổi từ định dạng DOS)

en: Read %lu line | Read %lu lines
vi[0]: Đọc %lu dòng

en: New File
vi: Tập tin mới

en: "%s" not found
vi: không tìm thấy "%s"

en: "%s" is a directory
vi: "%s" là một thư mục

en: File "%s" is a device file
vi: Tập tin "%s" là một tập tin thiết bị

en: Error reading %s: %s
vi: Lỗi đọc %s: %s

en: Reading File
vi: Đang đọc tập tin

en: Can't insert file from outside of %s
vi: Không chèn được tập tin từ bên ngoài của %s

en: Command to execute in new buffer [from %s]
vi: Câu lệnh để thực hiện trong bộ đệm mới [từ %s]

en: Command to execute [from %s]
vi: Câu lệnh để thực hiện [từ %s]

en: File to insert into new buffer [from %s]
vi: Tập tin để chèn vào bộ đệm mới [từ %s]

en: File to insert [from %s]
vi: Tập tin để chèn [từ %s]

en: Cancelled
vi: Đã hủy bỏ

en: Key illegal in non-multibuffer mode
vi: Phím không cho phép trong chế độ "không phải nhiều bộ đệm"

en: No more open file buffers
vi: Không còn bộ đệm mở tập tin nào

en: Switched to %s
vi: Đã chuyển tới %s

en: New Buffer
vi: Bộ đệm mới

en: Can't write outside of %s
vi: Không ghi được ra bên ngoài của %s

en: Cannot prepend or append to a symlink with --nofollow set
vi: Không thể thêm vào trước hoặc thêm vào sau một liên kết mềm bằng tùy chọn --nofollow

en: Error writing %s: %s
vi: Lỗi ghi nhớ %s: %s

en: Wrote %u line | Wrote %u lines
vi[0]: Đã ghi %u dòng

en:  [DOS Format]
vi:  [Định dạng DOS]

en:  [Mac Format]
vi:  [Định dạng Mac]

en:  [Backup]
vi:  [Lưu trữ]

en: Prepend Selection to File
vi: Thêm lựa chọn vào trước Tập tin

en: Append Selection to File
vi: Thêm lựa chọn vào sau Tập tin

en: Write Selection to File
vi: Ghi nhớ lựa chọn vào một tập tin

en: File Name to Prepend to
vi: Tên tập tin để thêm vào trước

en: File Name to Append to
vi: Tên tập tin để thêm vào sau

en: File Name to Write
vi: Tên tập tin để ghi nhớ

en: File exists, OVERWRITE ?
vi: Tập tin đã tồn tại, GHI ĐÈ LÊN ?

en: Save file under DIFFERENT NAME ?
vi: Ghi nhớ tập tin dưới TÊN KHÁC ?

en: (more)
vi: (còn nữa)

en: Can't move up a directory
vi: Không thể lên trên một thư mục

en: Can't go outside of %s in restricted mode
vi: Không đi ra được bên ngoài của %s trong chế độ hạn chế

en: Can't open "%s": %s
vi: Không mở được "%s": %s

en: Go To Directory
vi: Đi tới thư mục

en: 
    Press Return to continue starting nano
vi: 
    Nhấn Enter để tiếp tục chạy nano

en: Get Help
vi: Trợ giúp

en: Exit
vi: Thoát

en: Prev Page
vi: Trang trước

en: Next Page
vi: Trang tiếp

en: Replace
vi: Thay thế

en: Go To Line
vi: Chuyển tới dòng

en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: First Line
vi: Dòng đầu tiên

en: Last Line
vi: Dòng cuối cùng

en: Beg of Par
vi: Đầu đoạn văn

en: End of Par
vi: Cuối đoạn văn

en: FullJstify
vi: Sắp hàng đầy đủ

en: Case Sens
vi: Có tính kiểu chữ hoa/thường

en: Direction
vi: Phương hướng

en: Regexp
vi: Biểu thức chính quy

en: History
vi: Lịch sử

en: To Files
vi: Tới các tập tin

en: Invoke the help menu
vi: Gọi trình đơn trợ giúp

en: Close currently loaded file/Exit from nano
vi: Đóng tập tin đã nạp/Thoát khỏi nano

en: Exit from nano
vi: Thoát khỏi nano

en: Write the current file to disk
vi: Ghi nhớ tập tin hiện thời lên đĩa

en: Justify the current paragraph
vi: Sắp chữ đúng hàng cho đoạn văn hiện thời

en: Insert another file into the current one
vi: Chèn tập tin khác vào tập tin hiện thời

en: Search for text within the editor
vi: Tìm văn bản bên trong trình soạn thảo

en: Move to the previous screen
vi: Di chuyển tới màn hình trước

en: Move to the next screen
vi: Di chuyển tới màn hình tiếp theo

en: Cut the current line and store it in the cutbuffer
vi: Cắt dòng hiện thời và ghi nhớ nó vào bộ đệm cắt

en: Uncut from the cutbuffer into the current line
vi: Hủy cắt từ bộ đệm cắt vào dòng hiện thời

en: Show the position of the cursor
vi: Hiển thị vị trí con trỏ

en: Invoke the spell checker, if available
vi: Gọi trình kiểm tra chính tả, nếu có thể

en: Go to a specific line number
vi: Chuyển tới dòng có số thứ tự đưa ra

en: Replace text within the editor
vi: Thay thế văn bản trong trình soạn thảo

en: Mark text at the cursor position
vi: Đặt nhãn cho văn bản tại vị trí con trỏ

en: Repeat last search
vi: Lặp lại tìm kiếm cuối cùng

en: Move to the previous line
vi: Di chuyển tới dòng trước đó

en: Move to the next line
vi: Di chuyển tới dòng tiếp theo

en: Move forward one character
vi: Di chuyển con trỏ một ký tự về bên phải

en: Move back one character
vi: Di chuyển con trỏ một ký tự về bên trái

en: Move to the beginning of the current line
vi: Di chuyển con trỏ tới đầu dòng hiện thời

en: Move to the end of the current line
vi: Di chuyển con trỏ tới cuối dòng hiện thời

en: Refresh (redraw) the current screen
vi: Làm mới (vẽ lại) màn hình hiện thời

en: Delete the character under the cursor
vi: Xóa ký tự nằm dưới con trỏ

en: Delete the character to the left of the cursor
vi: Xóa ký tự ở bên trái con trỏ

en: Insert a tab character at the cursor position
vi: Chèn một ký tự tab tại vị trí con trỏ

en: Insert a carriage return at the cursor position
vi: Chèn một dấu chuyển dòng (Enter) tại vị trí con trỏ

en: Move forward one word
vi: Di chuyển con trỏ một từ sang bên phải

en: Move backward one word
vi: Di chuyển con trỏ một từ sang bên trái

en: Go to the beginning of the current paragraph
vi: Di chuyển tới đầu đoạn văn hiện thời

en: Go to the end of the current paragraph
vi: Di chuyển tới cuối đoạn văn hiện thời

en: Switch to the previous file buffer
vi: Chuyển tới bộ đệm tập tin trước

en: Switch to the next file buffer
vi: Chuyển tới bộ đệm tập tin tiếp theo

en: Insert character(s) verbatim
vi: Chèn (các) ký tự đúng nguyên văn

en: Justify the entire file
vi: Sắp chữ đúng hàng cho cả tập tin

en: Find other bracket
vi: Tìm dấu ngoặc đơn khác

en: Cancel the current function
vi: Dừng hàm hiện thời

en: Go to the first line of the file
vi: Chuyển tới dòng đầu tiên của tập tin

en: Go to the last line of the file
vi: Chuyển tới dòng cuối cùng của tập tin

en: Make the current search/replace case (in)sensitive
vi: Khiến tìm kiếm/thay thế hiện thời (không) tính đến kiểu chữ hoa/thường

en: Make the current search/replace go backwards
vi: Chuyển hướng tìm kiếm/thay thế hiện thời về đầu tập tin

en: Use regular expressions
vi: Sử dụng các biểu thức chính quy

en: Edit the previous search/replace strings
vi: Soạn thảo các chuỗi tìm kiếm/thay thế trước

en: Go to file browser
vi: Đi tới trình duyệt tập tin

en: Write file out in DOS format
vi: Ghi nhớ tập tin trong định dạng DOS

en: Write file out in Mac format
vi: Ghi nhớ tập tin trong định dạng Mac

en: Append to the current file
vi: Thêm vào cuối tập tin hiện thời

en: Prepend to the current file
vi: Thêm vào đầu tập tin hiện thời

en: Back up original file when saving
vi: Lưu trữ tập tin gốc khi ghi nhớ

en: Execute external command
vi: Thực hiện câu lệnh ngoại trú

en: Insert into new buffer
vi: Chèn vào một bộ đệm mới

en: Exit from the file browser
vi: Thoát khỏi trình duyệt tập tin

en: Go to directory
vi: Đi tới thư mục

en: Close
vi: Đóng

en: WriteOut
vi: Ghi ra

en: Justify
vi: Sắp chữ

en: Read File
vi: Đọc tập tin

en: Where Is
vi: Địa điểm

en: Cut Text
vi: Cắt văn bản

en: UnJustify
vi: Hủy sắp chữ

en: UnCut Txt
vi: Bỏ cắt văn bản

en: Cur Pos
vi: Vị trí con trỏ

en: To Spell
vi: Chính tả

en: Mark Text
vi: Đánh dấu văn bản

en: Where Is Next
vi: Tiếp theo ở đâu

en: Prev Line
vi: Dòng trước

en: Next Line
vi: Dòng tiếp theo

en: Forward
vi: Tiến lên

en: Back
vi: Quay lại

en: Home
vi: Nhà

en: End
vi: Cuối

en: Refresh
vi: Làm mới

en: Delete
vi: Xóa

en: Next Word
vi: Từ tiếp theo

en: Prev Word
vi: Từ trước

en: Previous File
vi: Tập tin trước

en: Next File
vi: Tập tin tiếp theo

en: Verbatim Input
vi: Dữ liệu nhập nguyên bản

en: Find Other Bracket
vi: Tìm ngoặc đơn khác

en: No Replace
vi: Không thay thế

en: Go To Text
vi: Đi tới văn bản

en: DOS Format
vi: Định dạng DOS

en: Mac Format
vi: Định dạng Mac

en: Append
vi: Thêm vào sau

en: Prepend
vi: Thêm vào trước

en: Backup File
vi: Lưu trữ tập tin

en: Execute Command
vi: Thực hiện lệnh

en: Insert File
vi: Chèn tập tin

en: Go To Dir
vi: Đi tới thư mục

en: Help mode
vi: Chế độ Trợ giúp

en: Multiple file buffers
vi: Bộ đệm nhiều tập tin

en: Constant cursor position
vi: Ví trí cố định của con trỏ

en: Auto indent
vi: Tự động thụt dòng

en: Auto line wrap
vi: Tự động ngắt dòng

en: Cut to end
vi: Cắt tới cuối

en: Suspend
vi: Tạm dừng

en: Mouse support
vi: Hỗ trợ chuột

en: No conversion from DOS/Mac format
vi: Không chuyển đổi từ định dạng DOS/Mac

en: Backup files
vi: Lưu trữ tập tin

en: Smooth scrolling
vi: Cuộn trơn mượt

en: Smart home key
vi: Phím home thông minh

en: Color syntax highlighting
vi: Chiếu sáng cú pháp

en: Whitespace display
vi: Hiển thị khoảng trắng

en: 
    Buffer written to %s
vi: 
    Ghi nhớ bộ đệm vào %s

en: 
    Buffer not written to %s (too many backup files?)
vi: 
    Bộ đệm không được ghi nhớ vào %s (quá nhiều tập tin lưu trữ?)

en: Window size is too small for nano...
vi: Kích thước cửa sổ quá nhỏ cho nano...

en: Key illegal in VIEW mode
vi: Phím không cho phép trong chế độ XEM

en: Search Command Help Text
    
     Enter the words or characters you would like to search for, then hit Enter.  If there is a match for the text you entered, the screen will be updated to the location of the nearest match for the search string.
    
     The previous search string will be shown in brackets after the search prompt.  Hitting Enter without entering any text will perform the previous search.  If you have selected text with the mark and then search to replace, only matches in the selected text will be replaced.
    
     The following function keys are available in Search mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Câu lệnh Tìm kiếm
    
     Nhập từ hoặc ký tự bạn muốn tìm kiếm, sau đó gõ Enter.  Nếu có tương ứng với văn bản bạn đã nhập, thì trên màn hình sẽ là vị trí của tương ứng gần nhất cho chuỗi tìm kiếm này.
    
     Chuỗi tìm kiếm ngay trước sẽ hiển thị trong ngoặc đơn ở sau dấu nhắc tìm kiếm.  Không nhập văn bản nào và gõ Enter sẽ thực hiện tìm kiếm ngay trước này.  Nếu bạn đã lựa chọn một đoạn văn bản nào đó và sau đó tìm kiếm để thay thế, thì sẽ chỉ thay thế những tương ứng nằm trong đoạn văn bản đã lựa chọn.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Tìm kiếm:

en: Go To Line Help Text
    
     Enter the line number that you wish to go to and hit Enter.  If there are fewer lines of text than the number you entered, you will be brought to the last line of the file.
    
     The following function keys are available in Go To Line mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Đi tới dòng
    
     Nhập số thứ tự của dòng bạn muốn đi tới và gõ Enter.  Nếu có ít dòng hơn số bạn nhập vào, thì chương trình sẽ đưa tới dòng cuối cùng của tập tin.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Đi tới dòng:

en: Insert File Help Text
    
     Type in the name of a file to be inserted into the current file buffer at the current cursor location.
    
     If you have compiled nano with multiple file buffer support, and enable multiple buffers with the -F or --multibuffer command line flags, the Meta-F toggle, or a nanorc file, inserting a file will cause it to be loaded into a separate buffer (use Meta-< and > to switch between file buffers). If you need another blank buffer, do not enter any filename, or type in a nonexistent filename at the prompt and press Enter.
    
     The following function keys are available in Insert File mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Chèn tập tin
    
     Hãy gõ tên của tập tin bạn muốn chèn vào bộ đệm hiện thời tại vị trí con trỏ.
    
     Nếu bạn đã biên dịch nano với sự hỗ trợ nhiều bộ đệm tập tin, và bật sự hỗ trợ này bằng các cờ (flag) dòng lệnh -F hay --multibuffer, bằng tổ hợp phím bật tắt Meta-F, hay bằng tập tin nanorc, thì việc chèn một tập tin đồng nghĩa với việc nạp tập tin đó vào một bộ đệm riêng (sử dụng Meta-< và > để chuyển giữa các bộ đệm này). Nếu bạn cần một bộ đệm trống khác, thì đừng nhập tên tập tin nào cả, hoặc gõ một tên tập tin không tồn tại ở dấu nhắc rồi nhấn Enter.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Chèn Tập tin:

en: Write File Help Text
    
     Type the name that you wish to save the current file as and hit Enter to save the file.
    
     If you have selected text with the mark, you will be prompted to save only the selected portion to a separate file.  To reduce the chance of overwriting the current file with just a portion of it, the current filename is not the default in this mode.
    
     The following function keys are available in Write File mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Ghi nhớ tập tin
    
     Hãy gõ tên bạn muốn ghi nhớ cho tập tin hiện thời và gõ Enter để hoàn thành ghi nhớ.
    
     Nếu bạn đã lựa chọn một đoạn văn bản nào đó (bằng dấu hiệu), thì chương trình sẽ nhắc bạn ghi nhớ đoạn văn bản đã lựa chọn đó vào một tập tin riêng rẽ.  Để giảm khả năng ghi một phần đè lên cả tập tin hiện thời, thì tên tập tin hiện thời không phải là mặc định trong chế độ này.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Ghi nhớ Tập tin:

en: File Browser Help Text
    
     The file browser is used to visually browse the directory structure to select a file for reading or writing.  You may use the arrow keys or Page Up/Down to browse through the files, and S or Enter to choose the selected file or enter the selected directory.  To move up one level, select the directory called ".." at the top of the file list.
    
     The following function keys are available in the file browser:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Trình duyệt Tập tin
    
     Trình duyệt tập tin sử dụng cho việc xem cấu trúc thư mục và chọn một tập tin để đọc hay soạn thảo.  Bạn có thể sử dụng các phím mũi tên hoặc Page Up/Down để di chuyển qua các tập tin, và S hoặc Enter để chọn tập tin hay thư mục đánh dấu.  Để di chuyển lên trên một bậc, hãy chọn thư mục có tên ".." trên đầu danh sách.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong trình duyệt:

en: Browser Go To Directory Help Text
    
     Enter the name of the directory you would like to browse to.
    
     If tab completion has not been disabled, you can use the Tab key to (attempt to) automatically complete the directory name.
    
     The following function keys are available in Browser Go To Directory mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Trình duyệt Đi tới thư mục
    
     Hãy nhập tên của thư mục bạn muốn duyệt tới.
    
     Nếu việc tự động hoàn thành tab không bị tắt, thì bạn có thể sử dụng phím Tab để (thử) tự động hoàn thành tên tập tin.
    
     Có thể dùng các phím chức năng sau trong chế độ Trình duyệt Đi tới thư mục:

en: Spell Check Help Text
    
     The spell checker checks the spelling of all text in the current file.  When an unknown word is encountered, it is highlighted and a replacement can be edited.  It will then prompt to replace every instance of the given misspelled word in the current file, or, if you have selected text with the mark, in the selected text.
    
     The following other functions are available in Spell Check mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Kiểm tra chính tả
    
     Trình kiểm tra chính tả sẽ kiểm tra chính tả của tất cả văn bản trong tập tin hiện thời.  Khi tìm thấy một từ không biết, nó sẽ chiếu sáng và có thể soạn thảo một thay thế.  Sau đó nó sẽ nhắc thay thế mọi từ sai lỗi chính tả này trong tập tin hiện thời, hoặc, trong đoạn văn bản đã chọn, nếu có.
    
     Có các chức năng sau trong chế độ Kiểm tra chính tả:

en: External Command Help Text
    
     This menu allows you to insert the output of a command run by the shell into the current buffer (or a new buffer in multibuffer mode). If you need another blank buffer, do not enter any command.
    
     The following keys are available in this mode:
vi: Văn bản của Trợ giúp cho Câu lệnh ngoại trú
    
     Trình đơn này cho phép bạn chèn kết quả của một câu lệnh chạy bằng shell vào bộ đệm hiện thời (hoặc vào một bộ đệm mới trong chế độ nhiều bộ đệm). Nếu bạn cần một bộ đệm trống khác, thì đừng nhập bất kỳ câu lệnh nào.
    
     Có thể dùng các phím sau trong chế độ này:

en:  nano help text
    
     The nano editor is designed to emulate the functionality and ease-of-use of the UW Pico text editor.  There are four main sections of the editor: The top line shows the program version, the current filename being edited, and whether or not the file has been modified.  Next is the main editor window showing the file being edited.  The status line is the third line from the bottom and shows important messages. The bottom two lines show the most commonly used shortcuts in the editor.
    
     The notation for shortcuts is as follows: Control-key sequences are notated with a caret (^) symbol and can be entered either by using the Control (Ctrl) key or pressing the Esc key twice.  Escape-key sequences are notated with the Meta (M) symbol and can be entered using either the Esc, Alt or Meta key depending on your keyboard setup.  Also, pressing Esc twice and then typing a three-digit number from 000 to 255 will enter the character with the corresponding ASCII code.  The following keystrokes are available in the main editor window.  Alternative keys are shown in parentheses:
vi: Văn bản trợ giúp của nano
    
     Trình soạn thảo nano được thiết kế để noi gương chức năng và sự dễ sử dụng của trình soạn thảo UW Pico.  nano gồm bốn phần chính: Dòng trên cùng hiển thị phiên bản chương trình, tên của tập tin đang soạn thảo, và tập tin đã thay đổi hay chưa.  Tiếp theo là cửa sổ soạn thảo chính hiển thị tập tin đang soạn thảo.  Dòng trạng thái là dòng thứ ba từ dưới lên và hiển thị những thông báo quan trọng. Dưới cùng là hai dòng hiển thị những phím tắt thông dụng trong trình soạn thảo.
    
     Ký hiệu cho phím tắt như sau: phím Control có ký hiệu ^, và có thể nhập bằng phím Control (Ctrl) hay hai lần nhấn phím Esc.  Phím Escape ký hiệu bởi Meta (M) và có thể nhập bằng phím Esc, Alt, hoặc phím Meta phụ thuộc vào cấu hình bàn phím của bạn.  Đồng thời, nhấn phím Esc hai lần và sau đó gõ một số  có ba chữ số từ 100 tới 255 sẽ nhập chữ cái với mã ASCII tương ứng.  Có thể dùng các phím sau trong cửa sổ soạn thảo chính.  Các phím tương đương đặt trong ngoặc đơn:

en: enable/disable
vi: bật/tắt

en: Up
vi: Lên

en: Space
vi: Khoảng trắng

en: Usage: nano [+LINE] [GNU long option] [option] [file]
vi: Sử dụng: nano [+DÒNG] [tùy chọn GNU dài] [tùy chọn] [tập tin]

en: Option		Long option		Meaning
vi: Tùy chọn		Tùy chọn dài		Ý nghĩa

en: Usage: nano [+LINE] [option] [file]
vi: Sử dụng: nano [+DÒNG] [tùy chọn] [tập tin]

en: Option		Meaning
vi: Tùy chọn		Ý nghĩa

en: Show this message
vi: Hiển thị thông báo này

en: +LINE
vi: +DÒNG

en: Start at line number LINE
vi: Bắt đầu trên dòng có số thứ tự DÒNG

en: Enable smart home key
vi: Bật dùng phím home thông minh

en: Backup existing files on save
vi: Lưu trữ tập tin đã có khi ghi nhớ

en: -E [dir]
vi: -E [thư mục]

en: --backupdir=[dir]
vi: --backupdir=[thư mục]

en: Directory for writing backup files
vi: Thư mục để ghi nhớ tập tin lưu trữ

en: Enable multiple file buffers
vi: Bật dùng bộ đệm nhiều tập tin

en: Log & read search/replace string history
vi: Ghi lại và đọc lịch sử các chuỗi tìm kiếm/thay thế

en: Don't look at nanorc files
vi: Đừng nhìn vào các tập tin nanorc

en: Don't convert files from DOS/Mac format
vi: Đừng chuyển đổi tập tin từ định dạng DOS/Mac

en: -Q [str]
vi: -Q [chuỗi]

en: --quotestr=[str]
vi: --quotestr=[chuỗi]

en: Quoting string, default "> "
vi: Chuỗi dùng để trích dẫn, mặc định "> "

en: Do regular expression searches
vi: Thực hiện tìm kiếm biểu thức chính quy

en: -T [#cols]
vi: -T [#cột]

en: --tabsize=[#cols]
vi: --tabsize=[#cột]

en: Set width of a tab in cols to #cols
vi: Đặt độ rộng của tab tính theo cột tới #cột

en: Print version information and exit
vi: In ra thông tin phiên bản và thoát

en: -Y [str]
vi: -Y [chuỗi]

en: --syntax [str]
vi: --syntax [chuỗi]

en: Syntax definition to use
vi: Định nghĩa cú pháp để sử dụng

en: Restricted mode
vi: Chế độ hạn chế

en: Constantly show cursor position
vi: Luôn luôn hiển thị vị trí con trỏ

en: Fix Backspace/Delete confusion problem
vi: Giải quyết vấn đề nhầm lẫn Backspace/Delete

en: Automatically indent new lines
vi: Tự động thụt các dòng mới

en: Cut from cursor to end of line
vi: Cắt từ vị trí con trỏ tới cuối dòng

en: Don't follow symbolic links, overwrite
vi: Đừng đi theo liên kết mềm, hãy ghi đè

en: Enable mouse
vi: Hỗ trợ chuột

en: -o [dir]
vi: -o [thư mục]

en: --operatingdir=[dir]
vi: --operatingdir=[thư mục]

en: Set operating directory
vi: Đặt thư mục thao tác

en: Preserve XON (^Q) and XOFF (^S) keys
vi: Giữ gìn các phím XON (^Q) và XOFF (^S)

en: -r [#cols]
vi: -r [#cột]

en: --fill=[#cols]
vi: --fill=[#cột]

en: Set fill cols to (wrap lines at) #cols
vi: Đặt cột lấp đầy thành (ngắt dòng tại) #cột

en: -s [prog]
vi: -s [chương trình]

en: --speller=[prog]
vi: --speller=[chương trình]

en: Enable alternate speller
vi: Dùng chương trình kiểm tra chính tả khác

en: Auto save on exit, don't prompt
vi: Sự động ghi nhớ khi thoát, đừng hỏi lại

en: View (read only) mode
vi: Chế độ Xem (chỉ đọc)

en: Don't wrap long lines
vi: Đừng ngắt những dòng dài

en: Don't show help window
vi: Đừng hiển thị cửa sổ trợ giúp

en: Enable suspend
vi: Bật dùng sự Tạm hoãn

en: (ignored, for Pico compatibility)
vi: (bị lờ đi, để tương thích với Pico)

en:  GNU nano version %s (compiled %s, %s)
vi:  GNU nano phiên bản %s (biên dịch %s, %s)

en: 
     Compiled options:
vi: 
     Tùy chọn được biên dịch:

en: Sorry, support for this function has been disabled
vi: Rất tiếc, hỗ trợ cho chức năng này bị tắt

en: Could not pipe
vi: Không thể pipe (đặt đường ống)

en: Could not fork
vi: Không thể fork (phân nhánh)

en: Verbatim input
vi: Nhập dữ liệu nguyên bản

en: Mark Set
vi: Chọn văn bản

en: Mark UNset
vi: Bỏ chọn văn bản

en: Edit a replacement
vi: Soạn thảo một sự thay thế

en: Could not create pipe
vi: Không thể tạo đường ống (pipe)

en: Creating misspelled word list, please wait...
vi: Đang tạo danh sách từ sai chính tả, xin hãy chờ...

en: Could not get size of pipe buffer
vi: Không lấy được kích thước của bộ đệm đường ống (pipe)

en: Error invoking "spell"
vi: Lỗi gọi "spell"

en: Error invoking "sort -f"
vi: Lỗi gọi "sort -f"

en: Error invoking "uniq"
vi: Lỗi gọi "uniq"

en: Could not invoke "%s"
vi: Không gọi được "%s"

en: Could not create temp file: %s
vi: Không tạo được tập tin tạm thời: %s

en: Error writing temp file: %s
vi: Lỗi ghi nhớ tập tin tạm thời: %s

en: Spell checking failed: %s: %s
vi: Kiểm tra chính tả không thành công: %s: %s

en: Finished checking spelling
vi: Hoàn thành việc kiểm tra chính tả

en: Bad quote string %s: %s
vi: Chuỗi trích dẫn xấu %s: %s

en: Can now UnJustify!
vi: Bây giờ có thể Bỏ sắp chữ!

en: Save modified buffer (ANSWERING "No" WILL DESTROY CHANGES) ?
vi: Ghi nhớ bộ đệm đã sửa đổi (TRẢ LỜI "No" SẼ VỨT BỎ MỌI THAY ĐỔI) ?

en: Received SIGHUP or SIGTERM
vi: Nhận được SIGHUP hoặc SIGTERM

en: Use "fg" to return to nano
vi: Sử dụng "fg" để quay lại nano

en: enabled
vi: bật

en: disabled
vi: tắt

en: Requested tab size %s invalid
vi: Yêu cầu một kích thước tab %s không đúng

en: Requested fill size %s invalid
vi: Yêu cầu một kích thước hàng đầy (fill) %s không đúng

en: Error in %s on line %d:
vi: Lỗi trong %s trên dòng %d:

en: Argument %s has unterminated "
vi: Tham số %s không kết thúc "

en: Color %s not understood.
    Valid colors are "green", "red", "blue", 
    "white", "yellow", "cyan", "magenta" and 
    "black", with the optional prefix "bright" 
    for foreground colors.
vi: Không hiểu màu %s.
    Có thể dùng các màu "green", "red", "blue", 
    "white", "yellow", "cyan", "magenta" and 
    "black", với tiền tố không bắt buộc "bright" 
    cho màu của văn bản.

en: Bad regex "%s": %s
vi: Biểu thức chính quy xấu "%s": %s

en: Regex strings must begin and end with a " character
vi: Biểu thức chính quy phải bắt đầu và kết thúc bởi một " ký tự

en: Missing syntax name
vi: Thiếu tên cú pháp

en: Missing color name
vi: Thiếu tên màu

en: Background color %s cannot be bright
vi: Màu nền %s không thể là màu sáng

en: Cannot add a color directive without a syntax line
vi: Không thêm được một chỉ thị màu mà không có dòng cú pháp

en: "start=" requires a corresponding "end="
vi: "start=" yêu cầu một "end=" tương ứng

en: Command %s not understood
vi: Không hiểu câu lệnh %s

en: Option %s requires an argument
vi: Tùy chọn %s cần một tham số

en: Two non-control characters required
vi: Yêu cầu hai ký tự không phải điều khiển

en: Non-tab and non-space characters required
vi: Yêu cầu các ký tự không phải tab và không phải khoảng trắng

en: I can't find my home directory!  Wah!
vi: Tôi không thể tìm thấy thư mục cá nhân của mình!

en: "%.*s%s" not found
vi: Không tìm thấy "%.*s%s"

en: Search
vi: Tìm kiếm

en:  [Case Sensitive]
vi:  [Tính đến kiểu chữ]

en:  [Regexp]
vi:  [Biểu thức chính quy]

en:  [Backwards]
vi:  [Ngược lại]

en:  (to replace) in selection
vi:  (thay thế) trong lựa chọn

en:  (to replace)
vi:  (thay thế)

en: Search Wrapped
vi: Tìm đã ngắt dòng

en: This is the only occurrence
vi: Đây là tương ứng duy nhất

en: No current search pattern
vi: Không có mẫu (pattern) tìm kiếm hiện thời

en: Replace this instance?
vi: Thay thế tương ứng này?

en: Replace with
vi: Thay thế bởi

en: Replaced %ld occurrence | Replaced %ld occurrences
vi[0]: Đã thay thế %ld lần

en: Enter line number
vi: Nhập số thứ tự dòng

en: Come on, be reasonable
vi: Cố lên nào, phải có lý trí

en: Not a bracket
vi: Không phải ngoặc đơn

en: No matching bracket
vi: Không có ngoặc đơn tương ứng

en: nano is out of memory!
vi: nano làm tràn bộ nhớ!

en: XON ignored, mumble mumble.
vi: XON bị lờ đi.

en: XOFF ignored, mumble mumble.
vi: XOFF bị lờ đi.

en: Modified
vi: Đã sửa đổi

en: View
vi: Xem

en: DIR:
vi: THƯ MỤC:

en: File:
vi: Tập tin:

en: Refusing 0 length regex match
vi: Từ chối tương ứng biểu thức chính quy với độ dài bằng 0

en: Yy
vi: Yy (có)

en: Nn
vi: Nn (không)

en: Aa
vi: Aa (tất cả)

en: Yes
vi: Có

en: All
vi: Tất cả

en: No
vi: Không

en: line %ld/%ld (%d%%), col %lu/%lu (%d%%), char %lu/%ld (%d%%)
vi: dòng %ld/%ld (%d%%), cột %lu/%lu (%d%%), ký tự %lu/%ld (%d%%)

en: The nano text editor
vi: Trình soạn thảo văn bản nano

en: version
vi: phiên bản

en: Brought to you by:
vi: Được đem tới bởi:

en: Special thanks to:
vi: Đặc biệt cảm ơn:

en: The Free Software Foundation
vi: Tổ chức phần mềm tự do FSF

en: For ncurses:
vi: Cho ncurses:

en: and anyone else we forgot...
vi: và những người khác mà chúng tôi quên...

en: Thank you for using nano!
vi: Cảm ơn bạn đã dùng nano!
